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Shukurani
Maandalizi ya Muhtasari wa somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali yamehusisha wataalamu 
mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za kiserikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango 
ya washiriki wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, 
wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa 
ya Wataalamu ya kusimamia kazi ya maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na 
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu 
yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo  utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao 
ya kila siku, ambalo ndio lengo  kuu la maboresho ya Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji 
wa muhtasari huu.
	

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0  Utangulizi
Somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali linamwezesha mwalimu tarajali kuwa na uwezo 
wa kumudu mtaala wa Elimu ya Awali, kuchambua mtaala na masuala mtambuka pamoja na kutafsiri mtaala katika 
ufundishaji na ujifunzaji. Vilevile, somo hili linalenga kumwezesha mwalimu tarajali kumudu maarifa, stadi na mwelekeo 
utakaomwezesha kuwa mbunifu, mnyumbufu na mwenye uwezo wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia 
mahitaji ya mwanafunzi.
Muhtasari huu umeandaliwa ili kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa Mitaala na Ufundishaji ngazi ya stashahada ya 
Elimu ya Awali Tanzania Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya 
Awali wa Mwaka 2023. Muhtasari unatoa maelekezo ya kuwawezesha wakufunzi kuandaa mchakato wa ufundishaji na 
ujifuzaji kwa walimu tarajali kwa ufanisi. Mchakato wa ufundishaji na ujifuzaji unajumuisha kutumia mbinu shirikishi 
katika ufundishaji na ujifunzaji, kuandaa somo pamoja na kuandaa zana za kufundishia. 

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na 

matendo jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	 Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0  Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji 
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na 
mitazamo chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya 

ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action research).

4.0  Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri wa jumla utakaojengwa na  mwalimu tarajali ni:  
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
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(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani, classroom-based action research).

5.0  Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Jedwali namba 1 linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali wa Elimu ya 
Awali.
Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi Mwaka wa kwanza
Umahiri mkuu  Umahiri mahususi

1.0 Kumudu Mtaala wa Elimu ya Awali 1.1   Kuchambua mtaala wa Elimu ya Awali na vifaa vyake
1.2   Kuchambua masuala mtambuka katika mtaala
1.3   Kutafsiri mtaala katika programu ya ufundishaji na ujifunzaji

6.0  Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/mlezi. 
Majukumu yao ni haya yafuatayo:

6.1  Mkufunzi
(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za 

uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa 
ni zile zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua 
changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;
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(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

	 6.2  Mwalimu Tarajali
(a)	 Kushiriki  kikamilifu  katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa  ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri 

stahiki katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na 
kujifunzia na mbinu za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha      ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza 
darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na 
kujifunzia, kuandaa na kutumia vifaa vya kufundishia    na kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na 
weledi katika fani ya ualimu; 

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

	 6.3  Mzazi/Mlezi
(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	 Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali umejikita katika maarifa, stadi na mwelekeo. 
Mwalimu tarajali anatarajiwa kupata maarifa kuhusu elimu ya awali na kutumia muda mwingi kufanya mazoezi kwa vitendo 
kutokana na maarifa aliyoyapata. Mkufunzi anapaswa kutumia mbinu shirikishi zitakazomwezesha mwalimu tarajali 
kujenga umahiri uliokusudiwa. Mbinu zilizopendekezwa kutumika katika muhtasari ni zile zinazomshirikisha mwalimu 
tarajali katika tendo zima la ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wake. Mbinu hizo ni kama 
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vile nyimbo, hadithi, michezo, onesho mbinu, matembezi ya galari, igizodhima, ziara ya mafunzo na majadiliano katika 
vikundi. Vilevile, mbinu hizi zitamwezesha mwalimu tarajali kuwa mbunifu, kufikiri kiyakinifu, kuwasiliana, kushirikiana, 
kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali na kutatua changamoto mbalimbali katika maisha yake ya kila siku. Mkufunzi 
anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa 
mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za ujifunzaji na ufundishaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Zana za ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya ualimu wa Elimu ya Awali zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi 
mahitaji ya ujifunzaji. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya kutengeneza na kutumia zana. 
Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinazopendekezwa ni pamoja na kompyuta, printa, tableti, diski, matini zenye vifungu vya habari vinavyohusiana na 
umahiri unaohusika, matini za kibunifu na zisizo za kibunifu, michoro, picha, kinasasauti, televisheni, filamu, redio, vitu 
halisi, na kamusi. 

9.0  Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji
Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji wa mwalimu tarajali utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya 
ujifunzaji. Zana zinazotumika katika upimaji ni zile zitakazozingatia ujenzi wa umahiri wa mwalimu tarajali. Mkufunzi 
anapaswa kuhakikisha anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. 
Aidha, ni muhimu kufanya tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia katika 
nyanja zote za ujifunzaji. Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya elimu ya ualimu 
wa Elimu ya Awali yamefikiwa. 

Katika kuamua kiwango cha ufaulu wa mwalimu tarajali upimaji wa mwisho (tamati) utachangia asilimia sabini (70%) na 
upimaji endelevu utachangia asilimia thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau 
asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 
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asili mia hamsini (50%), mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 
2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu. 

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu 
Na Shughuli za upimaji Mgawanyo (%)

1 Mtihani wa Muhula wa Mwaka wa Kwanza 6.0

2 Mtihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0
3 Mtihani wa Muhula wa Mwaka wa Pili 6.0
4 Kazi Mradi 7.0
5 Mkoba wa Kazi 5.0

Jumla 30

10.0 Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa la somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Awali unatoa makadirio ya muda 
utakaotumika katika  ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na 
mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi 
ya vipindi kwa somo hili ni vipindi viwili (2) kwa wiki. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Muhtasari wa somo la Mitaala na Ufundishaji Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali umebeba maudhui ambayo 
yamepangiliwa katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya 
upimaji, zana za kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali namba 3 linaonesha maudhui yanayopaswa 
kufundishwa katika ngazi ya Ualimu wa Elimu ya awali.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

 Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0	Kumudu 
Mtaala wa 
Elimu ya 
Awali

1.1 Kuchambua 
mtaala wa Elimu 
ya Awali na 
vifaa vyake

(a)	Kuchambua mtaala wa 
Elimu ya Awali na vifaa 
vyake (maana, aina za 
mtaala, umuhimu na 
vipengele vya mtaala), 
(muhtasari, kitabu cha 
kiada, kiongozi cha 
mwalimu, vitabu vya 
ziada)

Mtaala wa elimu 
ya awali na vifaa 
vyake (dhana ya 
mtaala, muhtasari, 
kitabu cha kiada, 
vitabu vya 
ziada, kiongozi 
cha mwalimu) 
umechambuliwa 

Mtaala wa Elimu ya 
Awali, mihstasari ya 
masomo yanayohusika, 
kitabu cha kiada, vitabu 
vya ziada, machapisho ya 
masomo yanayohusika,
kompyuta na tableti 
yenye somo husika

23

1.2	Kuchambua 
masuala 
mtambuka 
katika mtaala

(a)	Kubainisha masuala 
mtambuka katika mtaala 
wa Elimu ya Awali 
na kuyahusianisha na 
masomo bebezi

Masuala 
mtambuka katika 
mtaala wa Elimu 
ya Awali na 
kuyahusianisha na 
masomo bebezi 
yamebainishwa 

Mtaala wa Elimu ya  
Awali, mihtsari ya 
masomo yanayohusika, 
kitabu cha kiada, vitabu 
vya  ziada, machapisho 
yenye masuala 
mtambuka, kompyuta, 
picha zenye masuala 
mtambuka, video zenye 
masuala mtambuka,

20
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

 Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

filamu zenye masuala 
mtambuka, sidii zenye 
masuala mtambuka, 
simujanja zenye masuala 
mtambuka na tableti 
zenye masuala mtambuka

1.3 Kutafsiri mtaala 
katika programu 
ya ufundishaji 
na ujifunzaji

(a)	Kumudu stadi za 
kuandaa mpango wa 
ufundishaji na ujifunzaji 
unaozingatia ujenzi wa 
umahiri 

Mpango wa 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
unaozingatia 
ujenzi wa umahiri 
umeandaliwa 

Mtaala wa Elimu ya  
Awali, mihtsari ya 
masomo yanayohusika, 
kitabu cha kiada, vitabu 
vya ziada, makala na 
matini zenye mpango wa 
ufundishaji na ujifunzaji, 
moduli zenye mpango wa 
ufundishaji na ujifunzaji, 
kalenda ya mwaka yenye 
mpango wa ufundishaji 
na ujifunzaji, machapisho 
yenye mpango wa 
ufundishaji na ujifunzaji, 

27
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya 
upimaji

 Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

projekta, kompyuta  na
tableti zenye mpango wa 
ufundishaji na ujifunzaji, 
simujanja zenye mpango 
wa ufundishaji na 
ujifunzaji na sidii zenye 
mpango wa ufundishaji 
na ujifunzaji
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